Đề bài:
Một ca nô đi xuôi dòng từ địa điểm A đến địa điểm B, rồi đi ngược dòng từ địa điểm B trở về điểm A. Thời gian cả đi và về là 3 giờ. Tính tốc độ của dòng nước. Biết tốc độ của ca nô khi nước yên lặng là 27 km/h và độ dài quãng đường AB là 40 km.
Phân tích và Hướng dẫn giải
Để giải bài toán này, chúng ta cần thực hiện các bước sau:
Đặt ẩn và xác định các đại lượng: Gọi ẩn là tốc độ của dòng nước, sau đó biểu diễn tốc độ xuôi dòng và ngược dòng của ca nô theo ẩn này.
Lập phương trình:
Sử dụng công thức thời gian
.
Lập biểu thức thời gian đi xuôi dòng và thời gian đi ngược dòng.
Dựa vào dữ kiện tổng thời gian đi và về là 3 giờ để thiết lập phương trình.
Giải phương trình: Giải phương trình bậc hai thu được để tìm giá trị của ẩn.
Kiểm tra và kết luận: Đối chiếu nghiệm tìm được với điều kiện của ẩn và đưa ra kết luận cuối cùng.
Lời giải chi tiết:
Gọi x là tốc độ của dòng nước (km/h) (0 ≤ x < 27)
Theo bài ra, tốc độ ca nô khi nước yên lặng là 27 km/h nên ta có:
Tốc độ của ca nô khi xuôi dòng là: x + 27
Tốc độ của ca nô khi ngược dòng là: 27 - x
Ta biết: (quãng đường) = (vận tốc). (thời gian) tức S = v.t
Thời gian ca nô đi xuôi dòng từ điểm A đến điểm B là: tx = 40/(x + 27)
Thời gian ca nô đi ngược dòng từ điểm B đến điểm A là: tn = 40/(27 - x)
Mà: tx + tn = 3 nên ta có phương trình: 
Giải phương trình: 
40(27 - x) + 40(x + 27) = 3(27 + x)(27 - x)
1080 - 40x + 40x + 1080 = 3(729 - x2)
2160 = 2187 - 3x2
3x2 = 27
x2 = 9
x = 3 (vì x ≥ 0)
Vậy tốc độ của dòng nước là 3 (km/h)