Bài 5 trang 77 SGK Hóa 12: a) Viết các phương trình hóa học của các phản ứng điều chế các chất theo sơ đồ sau:.
- Stiren → polistiren.
![]()
- Axit ω-aminoentantic (H
2N-[CH
2]
6COOH → polienantamit (nilon-7).
b) Để điều chế 1 tấn mỗi loại polime trên cần bao nhiêu tấn polime mỗi loại, biết rằng hiệu suất của hai phản ứng trên là 90%.
Giải:
+ Stiren → polistiren.

+ Từ Axit ω-aminoentantic (H2N-[CH2]6COOH → polienantamit (nilon-7))
nH2N-[CH2]6COOH
(-HN-[CH2]6-CO-)n + H2O
b) nC6H5-CH=CH2
(-CH(C6H5)-CH2-)n
104n 104n
m =? 1 tấn
Khối lượng stiren cần dùng (theo ptpư) là mptpu = 104n/104n = 1 (tấn)
Vì H = 90% nên khối lượng stiren thực tế cần dùng là mtt = 1.(100/90) = 1,1 (tấn)
nH2N-[CH2]COOH
(-HN-[CH2]6-CO-)n + H2O
145n 127n
m=? 1 tấn
Khối lượng của axit ω-aminoentantic cần dùng (theo ptpư) là:
mptpu = (1.145n)/127n = 1,14 (tấn).
vì H = 90% nên khối lượng axit ω-aminoentantic cần dùng thực tế là:
mtt = 1,14.(100/90) = 1,27 (tấn).