Bài 5 trang 119 SGK Hóa 12: Cho 2,8 g CaO tác dụng với một lượng nước lấy dư thu được dung dịch A. Sục 1,68 lít CO2(đktc) vào dung dịch A.
a) Tính khối lượng kết tủa thu được.
b) Khi đun nóng dung dịch A thì khối lượng kết tủa thu được tối đa là bao nhiêu?
Giải bài 5 trang 119 SGK Hóa 12:
a) Theo bài ra, ta có số mol CaO là: nCaO = 2,8/56 = 0,05 (mol)
Số mol CO2 là nCO2 = 1,68/22,4 = 0,075 (mol)
- Phương trình hoá học của phản ứng:
CaO + H2O → Ca(OH)2
0,05 (mol) 0,05 (mol)
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O
0,05 0,05 0,05 (mol)
- Theo PTPƯ: nCaCO3 = nCO2 pư = nCa(OH)2 = 0,05 mol
⇒ nCO2 dư = 0,075 – 0,05 = 0,025 (mol)
- CaCO3 tạo thành 0,05 (mol) bị hòa tan 0,025 (mol)
CO2 + CaCO3 + H2O → Ca(HCO3)2
0,025 0,025 0,025 (mol)
⇒ Số mol CaCO3 còn lại là: 0,05 – 0,025 = 0,025 (mol)
⇒ Khối lượng CaCO3 là: mCaCO3 = 0,025. 100 = 2,5 (g)

b) Khi đun nóng dung dịch A
Ca(HCO3)2
CaCO3↓ + CO2 + H2O
0,025 0,025 (mol)
⇒ Khối lượng kết tủa tối đa thu được là:
mCaCO3 = (0,025 + 0,025).100 = 5 (g)